วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 เวลา 10.00 น.
นายสุเมธี คำลือ นายกเทศมนตรีตำบลเชียงม่วน และ นายปริญ อินทุรัตน์ ปลัดเทศบาล เข้าร่วมพิธีรับพระราชทานพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินี ให้แก่ส่วนราชการ และผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นของจังหวัดพะเยา เพื่อแสดงความจงรักภักดีและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณต่อสถาบันพระมหากษัตริย์
ในการนี้ นายรัฐพล นราดิศร ผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา เป็นประธานพิธีพระราชทานพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ให้แก่ส่วนราชการ และผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นของจังหวัดพะเยา เพื่อแสดงความจงรักภักดีและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ โดยมี นายบำรุง สังข์ขาว รองผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา นายภูธนะ ชมภูมิ่ง รองผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา ว่าที่ร้อยตรีกรกฎ ประเสริฐวงษ์ ปลัดจังหวัดพะเยา หัวหน้าส่วนราชการ ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมในพิธี
กระทรวงมหาดไทย โดยกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ตระหนักถึงความสำคัญของสถาบันหลักของชาติ อันประกอบด้วย ชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ ซึ่งเป็นสถาบันที่อยู่คู่กับสังคมไทยมาช้านาน โดยเฉพาะอย่างยิ่งสถาบันพระมหากษัตริย์ ซึ่งเป็นเสาหลักในการสร้างชาติให้เป็นปึกแผ่น เป็นศูนย์รวมจิตใจของปวงชนชาวไทย เป็นบ่อเกิดของความรัก ความสามัคคี นำพาประเทศชาติให้ผ่านพ้นจากภัยคุกคามทุกรูปแบบ รวมทั้งมีบทบาทสำคัญในการพัฒนาชีวิตความเป็นอยู่ของประชาชนในทั่วทุกภูมิภาค ส่งผลให้มีการยกระดับคุณภาพชีวิตของประชาชนในทุกมิติ และเป็นรากฐานให้ประเทศชาติมีความมั่นคงสืบเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน จึงได้จัดทำ “โครงการจัดพิมพ์พระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่ฉายกับสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี” เพื่อมอบให้กับสถานศึกษา ในสังกัดองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อเป็นการปลูกฝังค่านิยมอันดีให้กับเด็กนักเรียน และเยาวชน เห็นถึงความสำคัญของสถาบันพระมหากษัตริย์ และน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ อันหาที่สุดมิได้ ต่อมา กระทรวงมหาดไทย โดยกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ได้ดำเนินการ ขอพระราชทานพระบรมราชานุญาต เชิญพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่ฉายกับสมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินี ไปจัดพิมพ์เป็นแผ่นภาพ จำนวน 100,000 แผ่น สำหรับมอบให้แก่จังหวัดทุกจังหวัด สำนักงานส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นจังหวัด องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น โรงเรียนในสังกัดองค์กร ปกครองส่วนท้องถิ่นระดับขั้นพื้นฐาน และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กในสังกัดองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อเชิญไปประดิษฐาน ณ สถานศึกษา และหน่วยงานราชการต่างๆ เพื่อแสดงความจงรักภักดีและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณต่อสถาบันพระมหากษัตริย์
หลังจากนี้ เด็กและเยาวชนในสถานศึกษาสังกัดองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และบุคลากรหน่วยงานราชการของจังหวัด องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น จักได้มีพระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ที่ฉายกับสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ไว้เคารพสักการะ และเป็นเครื่องเตือนใจถึงพระมหากรุณาธิคุณเป็นล้นพ้นอันหาที่สุดมิได้ ทั้งยังเป็นการแสดงถึงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ไทยอยู่เสมอ ณ ศาลาประชาคมจังหวัดพะเยา อำเภอเมืองพะเยา จังหวัดพะเยา
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439446680_757397219871962_1791920325084650538_n-1024x578.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439514303_757397369871947_135661048148422389_n-1024x683.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439526962_757404569871227_5318879269778192204_n-683x1024.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439581277_757397346538616_8225593931739695136_n-1024x683.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439586251_757404879871196_5060816691759852911_n-1024x683.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439587902_757404506537900_357128083079538484_n-683x1024.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439605591_757404903204527_4503776058136490497_n-1024x683.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439606833_757404723204545_7551462047918916658_n-1024x683.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439612996_757404336537917_7096588470630352463_n-683x1024.jpg)
![](https://chiangmuan.go.th/wp-content/uploads/2024/04/439613127_757397329871951_7254740759327656915_n-1024x683.jpg)